Home / Blog / Hỏi đáp - Tư vấn / Xây dựng nhà tiền chế nhà tạm có cần xin giấy phép xây dựng?

Xây dựng nhà tiền chế nhà tạm có cần xin giấy phép xây dựng?

Mỗi ngày chúng tôi đều nhận được rất nhiều câu hỏi liên quan đến việc dựng nhà tạm có cần phải xin giấy phép xây dựng hay không. Nhân tiện đây, chúng tôi muốn đưa ra một tình huống thực tế để làm rõ hơn về vấn đề này. Hãy cùng chúng tôi tìm hiểu thông qua tình huống thực tế này nhé.

Gia đình anh T dành dụm mua được một lô đất trồng cây lâu năm. Nhưng lô đất này không nằm trong hạng đất ở mật độ cao và hiện chưa có quy định về quy hoạch chi tiết về phân khu. Đặc biệt, trong kế hoạch sử dụng đất hằng năm của quận không tồn tại lô đất này.

Nhà tiền chế nhà tạm
Nhà tiền chế nhà tạm  

Hiện anh T đang có nhu cầu chuyển từ đất trồng cây lâu năm sang đất ở, thì địa phương hướng dẫn đăng ký ở phường để tổng hợp sau đó chuyển về quận để được xem xét trong năm 2020.

Giả sử, trường hợp của anh T không được chính quyền địa phương chấp nhận cho lưu chuyển mục đích sử dụng đất. Vậy thì dựa trên quy định nào hoặc cơ sở nào để xem xét lý do từ chối việc đăng ký chuyển mục đích sử dụng đất sang đất ở?

Hiện tại, anh T dự tính dành ra 80m2 để làm nhà tạm trồng nấm Linh Chi. Anh T muốn hỏi, việc xây dựng nhà tiền chế/ nhà tạm để trồng nấm Linh Chi có cần phải xin giấy phép xây dựng không?

Trả lời:

Trước khi đi sâu vào phân tích vấn đề này, chúng tôi muốn đưa ra một số quy định trong Bộ Luật Đất đai năm 2013 như sau:

Theo Khoản 5, Điều 40 Luật Đất đai năm 2013 có nội dung như sau: “ Đối với quận đã có quy hoạch đô thị được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền phê duyệt thì không lập quy hoạch sử dụng đất nhưng phải lập kế hoạch sử dụng đất hàng năm; trường hợp quy hoạch đô thị của quận không phù hợp với diện tích đã được phân bổ trong quy hoạch sử dụng đất cấp tỉnh thì phải điều chỉnh quy hoạch đô thị cho phù hợp với quy hoạch sử dụng đất cấp tỉnh”.

Bộ Luật Đất đai
Bộ Luật Đất đai

Thông qua Điều khoản này, chúng tôi nhận thấy rằng nhu cầu chuyển mục đích sử dụng đất của hộ gia đình anh T phải phù hợp với quy hoạch đô thị của quận được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền phê duyệt. Đồng thời quy hoạch đô thị của quận cũng phải phù hợp với diện tích đã được phân bổ trong quy hoạch sử dụng đất cấp tỉnh. Nếu không bắt buộc anh T phải điều chỉnh quy hoạch đô thị sao cho phù hợp với quy hoạch sử dụng đất cấp tỉnh.

Theo như anh T nói, anh muốn chuyển mục đích sử dụng đất trồng cây lâu năm sang đất ở có cần xin giấy phép xây dựng hay không? Chúng tôi cũng muốn đưa ra một số điều khoản về vấn đề này.

Các trường hợp chuyển mục đích sử dụng đất bắt buộc phải xin giấy phép xây dựng

Tại Khoản 1, Điều 57 Luật Đất đai năm 2013 quy định về các trường hợp chuyển mục đích sử dụng đất phải xin giấy phép của cơ quan Nhà nước có thẩm quyền bao gồm:

a)- Chuyển đất trồng lúa sang đất trồng cây lâu năm, đất trồng rừng, đất nuôi trồng thủy sản, đất làm muối;

b)- Chuyển đất trồng cây hàng năm khác sang đất nuôi trồng thủy sản nước mặn, đất làm muối, đất nuôi trồng thủy sản dưới hình thức ao, hồ, đầm;

c)- Chuyển đất rừng đặc dụng, đất rừng phòng hộ, đất rừng sản xuất sang sử dụng vào mục đích khác trong nhóm đất nông nghiệp;

d)- Chuyển đất nông nghiệp sang đất phi nông nghiệp;

đ)- Chuyển đất phi nông nghiệp được Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất sang đất phi nông nghiệp được nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất hoặc thuê đất;

e)- Chuyển đất phi nông nghiệp không phải là đất ở sang đất ở;

g)- Chuyển đất xây dựng công trình sự nghiệp, đất sử dụng vào mục đích công cộng có mục đích kinh doanh, đất sản xuất, kinh doanh phi nông nghiệp không phải là đất thương mại, dịch vụ sang đất thương mại, dịch vụ; chuyển đất thương mại, dịch vụ đất xây dựng công trình sự nghiệp sang đất cơ sở sản xuất phi nông nghiệp.

Cũng theo quy định tại điểm đ, Khoản 4, Điều 95 Luật Đất đai năm 2013 có nội dung như sau: “ Đăng ký biến động được thực hiện đối với các trường hợp đã được cấp Giấy chứng nhận hoặc đã đăng ký mà có thay đổi như chuyển mục đích sử dụng đất”.

Chuyển từ đất trồng cây lâu năm sang đất ở
Chuyển từ đất trồng cây lâu năm sang đất ở

Kết hợp hai điều luật trên, chúng tôi đã có kết luận cuối cùng cho vấn đề của anh T. Chiếu theo quy định Khoản 1, Điều 57 của Luật Đất đai năm 2013, chúng tôi nhận thấy nếu như anh T làm nhà tạm trồng nấm Linh Chi trên diện tích đất đã được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất là đất lâu năm thì anh T không cần phải xin giấy phép của cơ quan Nhà nước có thẩm quyền, nhưng lưu ý là cần phải đăng ký biến động đất đai theo quy định tại Khoản 4, Điều 95 Luật Đất đai năm 2013 như anh T đã đề cập ban đầu.

Mọi việc liên quan đến đất đai đều dựa vào các điều khoản trong Luật Đất đai năm 2013
Mọi việc liên quan đến đất đai đều dựa vào các điều khoản trong Luật Đất đai năm 2013

Thông qua trường hợp trên, bạn có thể đã trả lời được vấn đề dựng nhà tạm có cần phải xin giấy phép xây dựng mà mình thắc mắc rồi nhỉ. Hãy liên hệ ngay với chúng tôi nếu bạn còn thắc mắc bất kỳ vấn đề gì liên quan đến các điều khoản và pháp luật.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Call Now Button