Home / Blog / Hỏi đáp - Tư vấn / Giấy Phép Sửa Nhà Có Liên Quan Thế Nào Đến Việc Làm Cổng. Hàng Rào

Giấy Phép Sửa Nhà Có Liên Quan Thế Nào Đến Việc Làm Cổng. Hàng Rào

Gần đây, có một khách hàng thắc mắc việc họ muốn làm lại cổng, thay cửa chính ra vào bằng cửa kính lớn hơn cửa cũ và đập tường cổng trước (7m) và thay vào đó là cổng sắt rào kín. Vậy thì có cần phải xin giấy phép xây dựng khi sửa cổng hay không?

Để trả lời cho vấn đề này, số đông các luật sư đã đưa ra ý kiến và các câu trả lời được tổng hợp như sau:

Đầu tiên, bạn phải hiểu rõ về giấy phép xây dựng là gì? Giấy phép xây dựng là một loại giấy tờ (có mẫu mã nhất định) của các cơ quan, tổ chức nhà nước xác nhận cho các tổ chức, cá nhân được phép xây dựng nhà ở, công trình,… trong phạm vi cho phép.

Quy định của mỗi quốc gia về giấy phép xây dựng là khác nhau
Quy định của mỗi quốc gia về giấy phép xây dựng là khác nhau  

Theo quy định tại khoản 1 Điều 62 luật xây dựng, các công trình xây dựng sau đây không phải xin cấp phép xây dựng, gồm:

  • Công trình thuộc bí mật nhà nước.
  • Công trình xây dựng theo lệnh khẩn cấp.
  • Công trình tạm phục vụ xây dựng công trình chính.
  • Công trình xây dựng theo tuyến không đi qua đô thị nhưng phù hợp với quy hoạch xây dựng.
  • Dự án đầu tư xây dựng đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt.
  • Công trình hạ tầng kỹ thuật quy mô nhỏ thuộc các xã vùng sâu, vùng xa, nhà ở riêng lẻ tại vùng sâu, vùng xa không thuộc đô thị, không thuộc điểm dân cư tập trung, điểm dân cư nông thôn chưa có quy hoạch xây dựng được phê duyệt.
  • Các công trình sửa chữa, cải tạo, lắp đặt thiết bị bên trong không làm thay đổi kiến trúc, kết cấu chịu lực và an toàn của công trình.

Bạn cũng nên tham khảo về các trường hợp được miễn giấy phép xây dựng theo quy định Khoản 2, Điều 89 Luật xây dựng năm 2014, để xem xét mình có nằm trong diện được miễn giấy phép xây dựng hay không. Khoản 2, Điều 89 Luật xây dựng năm 2014 có 2 loại công trình sửa chữa cải tạo có liên quan như sau:

– Công trình sữa chữa, cải tạo, lắp đặt thiết bị bên trong công trình không làm thay đổi kết cấu chịu lực, không làm thay đổi công năng sử dụng, không làm ảnh hưởng đến môi trường, an toàn công trình.

– Công trình sữa chữa, cải tạo làm thay đổi kiến trúc mặt ngoài không tiếp giáp với đường trong đô thị có yêu cầu về quản lý kiến trúc.

Điều 89 Luật xây dựng năm 2014 dành cho người cần sửa chữa công trình, nhà ở 
Điều 89 Luật xây dựng năm 2014 dành cho người cần sửa chữa công trình, nhà ở

Thông qua 2 điều luật trên có thể nhận định: Nếu trường hợp bạn sữa chữa cổng nhà làm thay đổi kiến trúc mặt ngoài ngôi nhà mà không tiếp giáp với đường trong đô thị có yêu cầu về quản lý kiến trúc thì bạn không cần phải xin giấy phép xây dựng.

Còn nếu như bạn sữa chữa tường cổng làm thay đổi hình thức kiến trúc mặt ngoài của công trình đối với công trình trong đô thị thuộc khu vực có yêu cầu về quản lý kiến trúc thì bạn chỉ cần thực hiện thủ tục Điều chỉnh giấy phép xây dựng theo quy định tại Điều 98 Luật xây dựng năm 2014.

Thủ tục hoàn thiện hồ sơ Điều chỉnh giấy phép xây dựng theo quy định tại Điều 98 Luật xây dựng năm 2014

  1. Đơn đề nghị điều chỉnh giấy phép xây dựng
  2. Bản chính giấy phép xây dựng đã được cấp
  3. Bản vẽ thiết kế liên quan đến phần điều chỉnh so với thiết kế đã được cấp phép xây dựng
  4. Báo cáo kết quả thẩm định và văn bản phê duyệt thiết kế điều chỉnh (trừ nhà ở riêng lẻ) của chủ đầu tư, trong đó phải có nội dung về đảm bảo an toàn chịu lực, an toàn phòng, chống cháy nổ, bảo vệ môi trường.
Hồ sơ hoàn thiện điều chỉnh giấy phép xây dựng
Hồ sơ hoàn thiện điều chỉnh giấy phép xây dựng

Đơn vị nào sẽ chịu trách nhiệm trong việc cấp và điều chỉnh lại giấy phép xây dựng trong trường hợp này?

Theo quy định tại Điều 103 Luật xây dựng năm 2014: “Ủy ban nhân dân cấp huyện cấp giấy phép xây dựng đối với các công trình, nhà ở riêng lẻ xây dựng trong đô thị, trung tâm cụm xã, trong khu bảo tồn, khu di tích lịch sử – văn hóa thuộc địa bàn do mình quản lý, trừ các công trình xây dựng quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều này”.

Nếu như muốn được điều chỉnh lại giấy phép xây dựng, bạn nên đến UBND tại khu vực bạn sinh sống để được hướng dẫn, tư vấn và cấp lại giấy phép xây dựng nhé.

Bạn nên đến ủy ban nhân dân để được điều chỉnh giấy phép xây dựng
Bạn nên đến ủy ban nhân dân để được điều chỉnh giấy phép xây dựng

Còn việc xây dựng hàng rào không thuộc trường hợp được miễn giấy phép xây dựng theo quy định Khoản 2, Điều 89 Luật xây dựng năm 2014 nên bắt buộc bạn phải xin giấy phép trước khi tiến hành khởi công. Tuy nhiên, nếu như chỉ là sửa chữa, cải tạo hàng rào mà không tiếp giáp với đường trong đô thị thì không cần phải xin giấy phép xây dựng.

Note: Tham Khảo Bảng Giá Sửa Chữa Cải Tạo Nhà Của Thanh Thịnh

Hy vọng những thông tin chúng tôi vừa chia sẻ có thể giúp ích được cho bạn trong vấn đề bạn đang mắc phải. Nếu như có vấn đề gì thắc mắc, bạn có thể liên hệ trực tiếp với chúng tôi qua hotline hoặc nhắn đến hộp thư dưới góc phải của website.

Bạn đang xem bài viết Giấy Phép Sửa Nhà Có Liên Quan Thế Nào Đến Việc Làm Cổng. Hàng Rào trong chuyên mục hay Hỏi Đáp – Tư Vấn của Thanh Thịnh. Mọi thông tin nhận xét đánh giá xin vui lòng bình luận ngay bên dưới bài viết. Đừng quên xem thêm các bài viết hay khác của Thanh Thịnh và chia sẻ đến mọi người cùng biết nhé!

Blog Chia Sẻ

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *